Phạt nặng với lỗi xe ô tô quá hạn kiểm định

Phạt nặng với lỗi xe ô tô quá hạn kiểm định

Quá hạn kiểm định, đây là một lỗi rất phổ biến đối với những chủ xe điều khiển xe tham gia giao thông và bị xử phạt khá nặng với lỗi này. Nguyên nhân chính thường là chủ xe thường hay quên sau một quá trình dài sử dụng. Vậy lỗi quá hạn kiểm định hay chạy xe không có kiểm định bị phạt như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại điểm e khoản 5 và khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ điểm c khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g, Điểm i Khoản 7; Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 8; Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 9; Khoản 10 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng”.T

Bên cạnh đó, khoản 3 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“3. Đối với những hành vi vi phạm mà cùng được quy định tại các điều khác nhau của Chương II Nghị định này, trong trường hợp đối tượng vi phạm trùng nhau thì xử phạt như sau:

b) Hành vi quy định tại Điểm e Khoản 5 Điều 16, Điểm c Khoản 2 Điều 19 và hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 9 Điều 30, trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định tại Điểm c Khoản 9 Điều 30 của Nghị định này;”

Kết luận

Như vậy trong trường hợp ô tô hết hạn đăng kiểm, nếu bạn là chủ phương tiện sẽ bị xử lý như sau:

+) Nếu bạn đồng thời là người điều khiển phương tiện sẽ không bị xử phạt với lỗi người điều khiển theo quy định tại điểm e khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP mà bị phạt 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

+) Nếu bạn không trực tiếp điều khiển phương tiện: Bạn bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Theo nguồn: https://luatannam.vn